Skip to main content

Posts

Showing posts from June, 2019

ANFANI DA KWAYOYIN SUPPLEMENTS DA AUREN MAZINACI

TAMBAYA TA 101 ƘWAYOYIN SUPPLEMENTS, DA AUREN MAZINACI As-Salaam Alaikum, Ina da tambayoyi guda biyu ne: 1. Menene hukuncin shan ƙwayoyin supplements masu ƙara hormones na mace, saboda ta samu kyawun fatar jiki da kyawun nono da kyawun gashin kanta? 2. Menene hukuncin auren wanda aka san mazinaci ne tun kafin a ƙulla auren? AMSA A101 Wa Alaikumus Salaam Wa Rahmatul Laah. [1] Irin wannan nau’in kwalliya ya sha bamban da irin wanda muka yi bayaninsa a tambaya ta 029 a baya. Domin wancan ya shafi shafe-shafe ne masu janyo sauye-sauye a bayan fatar jiki kawai, wannan kuma ya shafi sauya tunani ko tsarin gudanar da ayyukan jikin ne tun daga injunan cikin jikin, abin da zai janyo sauye-sauyen su zama na dindindin a jikin. Bincike ya nuna cewa: Irin waɗannan ƙwayoyi ko allurori ko magunguna na zamani da ake amfani da su, yawanci ba su rasa abin da ake kira ‘side-effect’, watau: Wani ta’adi da suke janyowa ga jiki bayan ɗan amfanin da suke bayarwa. To, shin ko an binciki girma...

HADA SALLAH SABODA RUWAN SAMA

*TAMBAYA TA 100*  *HAƊA SALLAH SABODA RUWAN SAMA*  _As-Salaam Alaikum,_ Ranar Asabar bayan faɗuwar rana muka kai ƙarshen azumi na 13 a wannan shekara ta 1440 bayan Hijira. Mun ci dabino, mun kurɓi ruwa, kuma muka yi addu’ar shan-ruwa: *Zahabaz Zama’u, Wab Tallatil Uruuq, Wa Thabatal Ajru in shaa’al Laah* kafin mu fita zuwa sallar Maghrib a masallacin farko a layinmu: Layin Masallaci, Sabon Kawo Kaduna. Bayan sallame sallar Magrib sai liman ya miƙe, ladan kuma ya fara tayar da iƙamar sallar isha’i, da manufar a haɗa sallolin kenan, *Jam’u-Taqdeem.* A nan ne sai wasu mutane da suke sallah a wajen masallacin suka fara faɗin: *Ba hadari fa!* *Ba ruwan sama fa!* Amma liman bai saurare su ba, har aka kammala sallar. Sannan ko da aka sallame sallar ma bai ce komai a kan wannan matsalar ba. Don haka, na ga ya dace in yi amfani da wannan kafar in ce wani abu ko da a taƙaice a kan mas’alar. 1. Haɗa salloli biyu da suka yi tarayya a lokaci (Azahar da La’asar ko kuma Magrib da Ish...

MASU RABA QAFA A CIKIN ADDINI

TAMBAYA TA 099 MASU RABA-ƘAFA A CIKIN ADDINI As-Salamu Alaikum, Malam, wata matsala ce da ta zama kamar ruwan-dare a wasu sassa ko yankunan ƙasar nan: Mutum ya ce ya raba-ƙafa a cikin addini, watau yana zuwa masallaci kuma yana zuwa coci, wai yana gudun kar ya zo wanda ya bi a nan ba shi ne zai haye ba a lahira! Wai shin yaya matsayin irin waɗannan mutanen? AMSA A099 Wa Alaikumus Salaam Wa Rahmatul Laah. Irin waɗannan in dai ba masu taɓin-hankali ba ne, to manyan jahilai ne. Ba su fahimci komai ba a cikin addinin musulunci. Domin Kalmar shahada wacce da ita ake shiga addinin Musulunci ta fayyace komai. Shaidawar da bawan Allaah ya yi cewa: Babu abin bautawa da gaskiya sai dai Allaah shi kaɗai, ba shi da abokin tarayya, wannan abin da yake nufi shi ne: Mutum ya amince ne tun daga zuciyarsa har bakinsa zuwa ga gaɓoɓinsa cewa: Allaah Ta’aala Maƙagin halittar sammai da ƙasa, da duk abin da ke cikinsu, da abin da ke a tsakaninsu, wanda kuma yake gudanar da al’amuransu, guda ɗaya...